Breaking News

ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ Nestle ਦਾ ਬੇਬੀ ਫੂਡ ਖਵਾਉਣ ਵਾਲੇ ਸਾਵਧਾਨ!

ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ Nestle ਦਾ ਬੇਬੀ ਫੂਡ ਖਵਾਉਣ ਵਾਲੇ ਸਾਵਧਾਨ! ਮਿਲਾਵਟ ਬਾਰੇ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਰਿਪੋਰਟ ਆਈ ਸਾਹਮਣੇ

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ Nestle ਦਾ ਫੂਡ ਖਵਾਉਂਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਸਾਵਧਾਨ ਹੋ ਜਾਓ। FMCG ਕੰਪਨੀ Nestle ਵਿਕਾਸਸ਼ੀਲ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿਕਣ ਵਾਲੇ ਬੇਬੀ ਦੁੱਧ ਅਤੇ ਸੇਰੇਲੈਕ ਵਰਗੇ ਭੋਜਨ ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਖੰਡ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਦ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਖੁਲਾਸਾ ਜ਼ਿਊਰਿਖ ਸਥਿਤ ਪਬਲਿਕ ਆਈ ਅਤੇ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਬੇਬੀ ਫੂਡ ਐਕਸ਼ਨ ਨੈੱਟਵਰਕ ਨੇ ਆਪਣੀ ਰਿਪੋਰਟ ‘ਚ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਏਸ਼ੀਆ, ਲਾਤੀਨੀ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਅਫਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਵਿਕਣ ਵਾਲੇ ਛੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਲਗਭਗ ਸਾਰੇ ਕਣਕ ਅਧਾਰਤ ਬੇਬੀ ਫੂਡ ਵਿੱਚ ਔਸਤਨ 4 ਗ੍ਰਾਮ ਚੀਨੀ ਪ੍ਰਤੀ ਕਟੋਰਾ (1 ਸਰਵਿੰਗ) ਪਾਈ ਗਈ। ਪਬਲਿਕ ਆਈ ਨੇ ਬੈਲਜੀਅਮ ਸਥਿਤ ਇੱਕ ਲੈਬ ਵਿੱਚ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਪਨੀ ਦੇ 150 ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ।

ਜੇਕਰ ਪਬਲਿਕ ਆਈ ਦਾ ਇਹ ਦਾਅਵਾ ਸੱਚ ਸਾਬਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ (WHO) ਦੀਆਂ ਹਦਾਇਤਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਹੈ। WHO ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 3 ਸਾਲ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਭੋਜਨ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵੀ ਚੀਨੀ ਜਾਂ ਮਿੱਠੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ।

ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਫਿਲੀਪੀਨਜ਼ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਇੱਕ ਸਰਵਿੰਗ ਵਿੱਚ 7.3 ਗ੍ਰਾਮ ਸ਼ੂਗਰ ਮਿਲੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਨਾਈਜੀਰੀਆ ‘ਚ ਬੇਬੀ ਫੂਡ ‘ਚ 6.8 ਗ੍ਰਾਮ ਅਤੇ ਸੇਨੇਗਲ ‘ਚ 5.9 ਗ੍ਰਾਮ ਸ਼ੂਗਰ ਪਾਈ ਗਈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, 15 ਵਿੱਚੋਂ ਸੱਤ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਪੱਧਰ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ।

ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਨੇਸਲੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ ਸਾਰੇ ਬੇਬੀ ਸੇਰੇਲੈਕ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਹਰੇਕ ਸੇਵਾ ਵਿੱਚ ਔਸਤਨ 3 ਗ੍ਰਾਮ ਸ਼ੂਗਰ ਮਿਲਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, 6 ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ 24 ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਵੇਚੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ 100 ਗ੍ਰਾਮ ਸੇਰੇਲੈਕ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ 24 ਗ੍ਰਾਮ ਸ਼ੂਗਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਰਿਪੋਰਟ ‘ਚ ਨੇਸਲੇ ‘ਤੇ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਨੇਸਲੇ ਆਪਣੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ‘ਚ ਮੌਜੂਦ ਵਿਟਾਮਿਨ, ਖਣਿਜ ਅਤੇ ਹੋਰ ਪੋਸ਼ਕ ਤੱਤਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਮੁੱਖਤਾ ਨਾਲ ਉਜਾਗਰ ਕਰਦਾ ਹੈ ਪਰ ਕੰਪਨੀ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਮਿਸ਼ਰਣ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਪਾਰਦਰਸ਼ੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਨੇਸਲੇ ਦੇ ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਬੇਬੀ ਫੂਡ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਜਿੱਥੇ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਅਸੀਂ ਸਥਾਨਕ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਦੇ ਹਾਂ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਖੰਡ ਸਮੇਤ ਕਾਰਬੋਹਾਈਡਰੇਟ ਦੀ ਲੇਬਲਿੰਗ ਅਤੇ ਸੀਮਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਪੰਜ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ, ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਬਾਲ ਅਨਾਜ ਦੀ ਸੀਮਾ (ਦੁੱਧ ਅਤੇ ਅਨਾਜ ਅਧਾਰਤ ਪੂਰਕ ਭੋਜਨ) ਵਿੱਚ ਖੰਡ ਨੂੰ 30% ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।