Breaking News
Home / ਦੇਸ਼ / ਦੇਸ਼ ਉਮੀਦ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਤਰੱਕੀ ਕਰ ਰਿਹਾ- ਮੋਦੀ

ਦੇਸ਼ ਉਮੀਦ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਤਰੱਕੀ ਕਰ ਰਿਹਾ- ਮੋਦੀ

ਹਰ ਪਾਰਟੀ ਖੇਤੀ ਸੁਧਾਰ ਚਾਹੁੰਦੀ ਸੀ, ਅਸੀਂ ਕੀਤੇ ਤਾਂ ਸਮੱਸਿਆ ਹੋਣ ਲੱਗੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਖੁਦ ਇਸਦਾ ਸਿਹਰਾ ਲੈਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀਆਂ ਸਨ : ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ (Narendra Modi) ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ‘ਸਾਨੂੰ ਕੋਰੋਨਾ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਘਾਟ ਜਾਂ ਰਫਤਾਰ ਸੁਸਤ ਹੋਣ ਦੀ ਸਾਨੂੰ ਖੁਸ਼ੀ ਨਹੀਂ ਮਨਾਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਬਲਕਿ ਸਾਨੂੰ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣਾ ਸੰਕਲਪ ਲਿਆਵਾਂਗੇ, ਆਪਣਾ ਵਤੀਰਾ ਬਦਲਵਾਂਗੇ ਅਤੇ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਮਜਬੂਤ ਕਰਾਂਗੇ। ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਬਾਰੇ, ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ‘ਮਾਹਰ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੁਧਾਰਾਂ ਦੀ ਵਕਾਲਤ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਪਾਰਟੀਆਂ ਵੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੁਧਾਰਾਂ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਵੋਟਾਂ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਸਾਰਿਆਂ ਦੀ ਇੱਛਾ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਸੁਧਾਰ ਹੋਣ। ਮੁੱਦਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਵਿਰੋਧੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੀਆਂ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਇਸਦਾ ਸਿਹਰਾ ਮਿਲੇ, ਅਸੀਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੁਧਾਰਾਂ ਦਾ ਸਿਹਰਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ।’

ਇੰਗਲਿਸ਼ ਅਖਬਾਰ ਇਕਨਾਮਿਕ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਇਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿਚ, ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਉਮੀਦ ਨਾਲੋਂ ਕਿਤੇ ਤੇਜ਼ ਦਰ‘ ਤੇ ਟਰੈਕ ‘ਤੇ ਪਰਤ ਰਹੀ ਹੈ। ਸੁਧਾਰਾਂ ਲਈ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਤਾਜ਼ਾ ਕਦਮ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹਨ ਕਿ ਭਾਰਤ ਮਾਰਕੀਟ ਦੀ ਤਾਕਤ ‘ਤੇ ਭਰੋਸਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਖੇਤੀਬਾੜੀ, ਐਫ.ਡੀ.ਆਈ., ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਨਿਰਮਾਣ ਅਤੇ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਦੇਖੋ। ਈਪੀਐਫਓ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਾ, ਇਹ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਨੌਕਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।’

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੈਨੂਫੈਕਚਰਿੰਗ ਸੈਕਟਰ ਲਈ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸੁਧਾਰਾਂ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਲੇਬਰ ਸੁਧਾਰ ਸਨ। ਅਸੀਂ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਅਕਸਰ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਰਸਮੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕਿਰਤ ਨਾਲੋਂ ਵਧੇਰੇ ਕਿਰਤ ਕਾਨੂੰਨ ਹਨ। ਲੇਬਰ ਕਾਨੂੰਨ ਅਕਸਰ ਲੇਬਰ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਹਰੇਕ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਸਰਬਪੱਖੀ ਵਿਕਾਸ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦਾ ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਭਾਰਤ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਰਸਮੀਕਰਨ ਦਾ ਲਾਭ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ।

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਮੇਰਾ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਹੈ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕੀਤੇ ਗਏ ਇਹ ਸੁਧਾਰ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਦੋਵਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦੀ ਦਰ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਲਾਭ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨਗੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਇਹ ਵਿਸ਼ਵ ਨੂੰ ਵੀ ਸੰਕੇਤ ਕਰੇਗਾ ਕਿ ਇਹ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਭਾਰਤ ਹੈ, ਜੋ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਅਤੇ ਮਾਰਕੀਟ ਦੀਆਂ ਤਾਕਤਾਂ ‘ਤੇ ਭਰੋਸਾ ਕਰਦਾ ਹੈ।’

ਜੀਐਸਟੀ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ,‘ ਜਦੋਂ ਯੂ ਪੀ ਏ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਚ ਸੀਐਸਟੀ ਦੀ ਥਾਂ ਵੈਟ ਆਇਆ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਮਾਲੀਏ ਦੀ ਘਾਟ ਲਈ ਮੁਆਵਜ਼ਾ ਦੇਣ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ। ਪਰ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ਕਿ ਯੂ ਪੀ ਏ ਨੇ ਕੀ ਕੀਤਾ? ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਵਾਅਦਿਆਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਮੁਆਵਜ਼ਾ ਦੇਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਸਿਰਫ ਇਕ ਸਾਲ ਲਈ ਨਹੀਂ, ਲਗਾਤਾਰ ਪੰਜ ਸਾਲਾਂ ਲਈ। ਇਹ ਇਕ ਕਾਰਨ ਸੀ ਕਿ ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਯੂਪੀਏ ਅਧੀਨ ਜੀਐਸਟੀ ਹਕੂਮਤ ਨਾਲ ਸਹਿਮਤ ਨਹੀਂ ਹੋਏ। ਸਾਡੀ ਸਰਕਾਰ ਵਚਨਬੱਧਤਾਵਾਂ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਹੈ ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਰਾਜਾਂ ਦੀਆਂ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਹਾਂ।

ਕੋਰੋਨਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਰਥਿਕ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਆਈ ਗਿਰਾਵਟ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਅਸੀਂ ਆਰਥਿਕ ਸੁਧਾਰ ਦੇ ਰਾਹ ਤੇ ਹਾਂ। ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਚ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮੈਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿਹਾ ਹੈ, ਸਾਡੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਸਾਰੇ ਰਿਕਾਰਡ ਤੋੜ ਦਿੱਤੇ ਹਨ ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਐਮਐਸਪੀ ਦੇ ਉੱਚ ਪੱਧਰੀ ‘ਤੇ ਰਿਕਾਰਡ ਵੀ ਖਰੀਦਿਆ ਹੈ। ਰਿਕਾਰਡ ਉਤਪਾਦਨ ਅਤੇ ਰਿਕਾਰਡ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਦੁਆਰਾ ਪੇਂਡੂ ਅਰਥਚਾਰੇ ਵਿਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਆਮਦਨੀ ਹੋਵੇਗੀ, ਜੋ ਕਿ ਮੰਗ ਦਾ ਚੱਕਰ ਹੋਵੇਗੀ। ਦੂਜਾ, ਰਿਕਾਰਡ ਐਫ.ਡੀ.ਆਈ. ਪ੍ਰਵਾਹ ਇਕ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਦੀ ਵੱਧ ਰਹੀ ਤਸਵੀਰ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਸਾਲ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਸਾਨੂੰ ਅਪ੍ਰੈਲ-ਅਗਸਤ ਲਈ $ 35.73 ਬਿਲੀਅਨ ਦੀ ਐਫ.ਡੀ.ਆਈ। ਇਹ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੀ ਇਸੇ ਮਿਆਦ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 13% ਵਧੇਰੇ ਹੈ। ਤੀਜਾ, ਟ੍ਰੈਕਟਰਾਂ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਵਾਹਨ ਵਿਕਰੀ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਪੱਧਰ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਮੰਗ ਵਿਚ ਭਾਰੀ ਵਾਧਾ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਚੌਥਾ, ਨਿਰਮਾਣ ਵਿਚ ਨਿਰੰਤਰ ਸੁਧਾਰ ਸਤੰਬਰ ਵਿਚ ਚੀਨ ਅਤੇ ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੱਡੇ ਉੱਭਰ ਰਹੇ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਦੋ ਸਥਾਨਾਂ ਤੇ ਚੜ੍ਹ ਕੇ ਤੀਜੇ ਸਥਾਨ ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ। ਈ-ਵੇਅ ਬਿੱਲਾਂ ਅਤੇ ਜੀਐਸਟੀ ਉਗਰਾਹੀ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਵੀ ਚੰਗਾ ਰਿਹਾ। ‘


ਨੌਕਰੀਆਂ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ, ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ,’ ਈਪੀਐਫਓ ਦੇ ਨਵੇਂ ਸ਼ੁੱਧ ਗਾਹਕਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ, ਅਗਸਤ 2020 ਦਾ ਮਹੀਨਾ ਜੁਲਾਈ 2020 ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਇਕ ਲੱਖ ਨਵੇਂ ਗਾਹਕਾਂ ਨਾਲ 34% ਵੱਧ ਗਿਆ। ਇਹ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਨੌਕਰੀ ਦੀ ਮਾਰਕੀਟ ਚੁਗ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਮੁਦਰਾ ਭੰਡਾਰ ਨੇ ਰਿਕਾਰਡ ਉਚਾਈ ਨੂੰ ਛੂਹ ਲਿਆ ਹੈ। ਆਰਥਿਕ ਰਿਕਵਰੀ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸੰਕੇਤਕ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਰੇਲ ਭਾੜੇ ਦੇ ਵਾਧੇ ਵਿੱਚ 15% ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ ਅਤੇ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਮੰਗ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਇਸੇ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਸਤੰਬਰ ਵਿੱਚ 4% ਵਧੀ ਹੈ। ਇਹ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਰਿਕਵਰੀ ਤੇਜ਼ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ ਭਾਰਤ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕਰਨਾ ਆਰਥਿਕਤਾ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਣਾ ਸਰੋਤ ਹੈ। ਖ਼ਾਸਕਰ ਛੋਟੇ ਕਾਰੋਬਾਰਾਂ ਅਤੇ ਗੈਰ ਰਸਮੀ ਸੈਕਟਰ ਲਈ। ਮੈਨੂੰ ਲਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਨਿਵੇਸ਼ ਅਤੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਦਾ ਵੱਡਾ ਵਿਸਥਾਰ ਰਿਕਵਰੀ ਅਤੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਚਾਲਕ ਸ਼ਕਤੀ ਬਣ ਜਾਵੇਗਾ

About admin

Check Also

ਕੁਤਬਮੀਨਾਰ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹਿੰਦੂ ਮੰਦਰ ਹੈ – ਹਿੰਦੂ ਸੰਗਠਨ

ਕੁਝ ਹਿੰਦੂ ਸੰਗਠਨਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਕੁਤਬ-ਉਲ-ਇਸਲਾਮ ਮਸਜਿਦ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹਿੰਦੂ ਮੰਦਰ ਹੈ …

%d bloggers like this: