Breaking News
Home / ਦੇਸ਼ / WHO ਨੇ ਦਿੱਤੀ ਚੇਤਾਵਨੀ- ਜੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵਧਿਆ ਤਾਂ ਹਰ 16 ਸੈਕਿੰਟ ਵਿਚ ਇਕ ਮ ਰਿਆ ਬੱਚਾ ਹੋਵੇਗਾ ਪੈਦਾ

WHO ਨੇ ਦਿੱਤੀ ਚੇਤਾਵਨੀ- ਜੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵਧਿਆ ਤਾਂ ਹਰ 16 ਸੈਕਿੰਟ ਵਿਚ ਇਕ ਮ ਰਿਆ ਬੱਚਾ ਹੋਵੇਗਾ ਪੈਦਾ

ਲੰਡਨ: ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ, ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਫੰਡ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਸਹਿਯੋਗੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਗਰਭਵਤੀ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗਰਭ ਅਵਸਥਾ ਨੂੰ ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਂ ਮਾਰੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਖ਼ ਤ ਰਾ ਵਧ ਗਿਆ ਹੈ।

ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਨੇ ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਵਧਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਹਰ 16 ਸਕਿੰਟਾਂ ਵਿਚ ਇਕ ਮ ਰਿਆ ਹੋਇਆ ਬੱਚਾ ਪੈਦਾ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਹਰ ਸਾਲ 20 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ‘ਸਿਟਲਬਰਥ ਕੇਸ ਹੋਣਗੇ। ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਮਾਮਲੇ ਵਿਕਾਸਸ਼ੀਲ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੋਣਗੇ।

ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਕੀਤੀ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਹਰ ਸਾਲ ਲਗਭਗ 20 ਲੱਖ ਬੱਚੇ ਮਰੇ ਹੋਏ (ਜਨਮ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ) ਜਨਮ ਲੈਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਕੇਸ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਵਿਕਾਸਸ਼ੀਲ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਗਰਭ ਧਾਰਨ ਤੋਂ 28 ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਬਾਅਦ ਜਾਂ ਬੱਚੇ ਦੇ ਜਨਮ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਮਰੇ ਬੱਚੇ ਦੇ ਜਨਮ ਨੂੰ ‘ਸਿਟਲਬਰਥ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੀ ਸਿਹਤ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਉਪ-ਸਹਾਰਨ ਅਫਰੀਕਾ ਜਾਂ ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ ਵਿਚ ਚਾਰ ਵਿਚੋਂ ਤਿੰਨ ਸਿਟਲਬਰਥ’ ਸਨ।

ਯੂਨਾਈਟਿਡ ਨੇਸ਼ਨਜ਼ ਚਿਲਡਰਨ ਫੰਡ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਹਨਨਰੀਟਾ ਫੋਰ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਹਰ 16 ਸਕਿੰਟਾਂ ਵਿੱਚ, ਇੱਕ ਮਾਂ ਸੁੱਤੇ ਹੋਏ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦੇਵੇਗੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬਿਹਤਰ ਨਿਗਰਾਨੀ, ਜਨਮ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਜਣੇਪੇ ਲਈ ਪੇਸ਼ੇਵਰ ਡਾਕਟਰ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਅਜਿਹੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਕਾਰਨ ਸਥਿਤੀ ਹੋਰ ਵਿਗੜ ਜਾਵੇਗੀ
ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਕੋਵਿਡ -19 ਮਹਾਂ ਮਾਰੀ ਨਾਲ ਇਹ ਆਲਮੀ ਅੰਕੜੇ ਵਧ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਸਿਹਤ ਸੇਵਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਲਾਗ ਦੇ ਕਾਰਨ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਆਈ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ 117 ਵਿਕਾਸਸ਼ੀਲ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ 200,000 ਹੋਰ ਸਿਟਲਬਰਥ ’ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 40% ਤੋਂ ਵੱਧ ‘ਸਿਟਲਬਰਥ ਕੇਸ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਜਨਮ ਸਮੇਂ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜੇ ਅਜਿਹੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਕੁਸ਼ਲ ਸਿਹਤ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਨਾਲ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਜਣੇਪੇ ਕਰਵਾਉਂਦੀਆਂ ਹਨ ਤਾਂ ਅਜਿਹੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

About admin

Check Also

ਯੋਗੀ ਨੇ ਕੱਢੀ ਚਲਦੀ ਇੰਟਰਵਿਊ ‘ਚ ਗਾ ਲ੍ਹ ਦੀ ਵੀਡੀਉ ਵਾਇਰਲ, ਯੋਗੀ ਦੀ ਟੀਮ ਨੇ ਕਿਹਾ ਫੇਕ ਹੈ ਵੀਡੀਉ, ਜਾਂਚ ਦੇ ਹੁਕਮ

ਯੋਗੀ ਅਦਿਤਿਆਨਾਥ ਨੇ ਕੱਢੀ ਚਲਦੀ ਇੰਟਰਵਿਊ ‘ਚ ਗਾ ਲ੍ਹ ਦੀ ਵੀਡੀਉ ਵਾਇਰਲ, ਯੋਗੀ ਦੀ ਟੀਮ …

%d bloggers like this: