Breaking News
Home / ਪੰਥਕ ਖਬਰਾਂ / ਇੰਦਰਾ ਨੇ ਕਿਵੇਂ ਬਣਾਇਆ ਸੀ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਮਾ ਰ ਨ ਦਾ ਪਲੈਨ

ਇੰਦਰਾ ਨੇ ਕਿਵੇਂ ਬਣਾਇਆ ਸੀ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਮਾ ਰ ਨ ਦਾ ਪਲੈਨ

ਕੀ ਹੁਣ ਕੋਈ ਐਹੋ ਜਿਹੀ ਯੋਜਨਾਬੰਦੀ ਨਹੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ?
ਇੰਦਰਾ ਗਾਂਧੀ ਨੇ ‘ਅਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਸ਼ਾਂਤੀ’ ਨਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਬੇਹੱਦ ਖਤ ਰ ਨਾ ਕ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਸੀ ਜਿਸਦੇ ਤਹਿਤ 8 ਨਵੰਬਰ 1984 ਨੂੰ ਇੱਕ ਕਰੋੜ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਮਾ ਰ ਣ ਦੀ ਸਕੀਮ ਸੀ।ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਪਹਿਲਾ ਹਿੰਦ-ਪਾਕਿ ਸਰਹੱਦ ਤੇ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਦੁਆਰਾ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀ ਫੌਜ ਤੇ ਹ ਮ ਲਾ ਕਰਕੇ ਵੱਡੇ ਪੈਮਾਨੇ ਤੇ ਝ ੜ ਪਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਣੀਆਂ ਸਨ।ਜੋ ਕਿ ਲੱਗਭੱਗ ਜੰ ਗ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਹੋਣੀਆਂ ਸਨ।ਦੁਨੀਆਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਜਾਣਾ ਸੀ ਕਿ ਪਾਕਿਸਤਾਨੀ ਫੌਜ ਕਾਫੀ ਦੂਰ ਤੱਕ ਭਾਰਤੀ ਇਲਾਕੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਆਂ ਗਈ ਸੀ ਤੇ ਸਿੱਖ ਜੋ ਕਿ ਅਪਰੇਸ਼ਨ ਬਲਿਊ ਸਟਾਰ ਕਰਕੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਲ ਨਰਾਜ਼ ਹਨ,ਉਹ ਵੀ ਪਾਕਿ ਫੌਜ ਨਾਲ ਰੱਲ ਗਏ ਹਨ।ਬੱਸ ਇਹ ਝੂਠਾ ਇਲ ਜ਼ਾਮ ਲਾ ਕੇ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਤੇ ਨੀਮ ਫੌਜੀ ਦਸਤਿਆਂ ਵੱਲੋ ਗੁਰਦਾਸਪੁਰ,ਫਿਰੋਜ਼ਪੁਰ,ਫਰੀਦਕੋਟ,ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ,ਕਪੂਰਥਲਾ ਤੇ ਜਲੰਧਰ ਜਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਦਾ ਕ ਤ ਲੇ ਆ ਮ ਕੀਤਾਂ ਜਾਣਾ ਸੀ।ਫਿਰ ਯੂਥ ਕਾਗਰਸ ਵੱਲੋ ਜੰਥੇਬੰਦ ਕੀਤੇ ਗੁੰ ਡਿ ਆਂ ਨੇ ਇਹ ਕ ਤ ਲੇ ਆ ਮ ਸਾਰੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਫੈਲਾ ਦੇਣਾ ਸੀ।ਫੌਜ ਵੱਲੋ ਬੰ ਬਾ ਰੀ ਵੀ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਸੀ ਤੇ ਹੋਰ ਹ ਥਿ ਆ ਰ ਤੇ ਗੁੰ ਡੇ ਤਿਆਰ ਬਰ ਤਿਆਰ ਸਨ,ਬੱਸ ਇੱਕ ਇਸ਼ਾਰੇ ਦੀ ਲੋੜ ਸੀ।ਇਸੇ ਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਤਹਿਤ ਉਸ ਵੇਲੇ ਦੇ ਸਿੱਖ ਰਾਸਟਰਪਤੀ ਗਿਆਨੀ ਜੈਲ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਵੀ ਮਾ ਰ ਦੇਣਾ ਸੀ ਜਿਸਦੀ ਥਾਂ ਤੇ ਉਸ ਵੇਲੇ ਦੇ ਉਪ ਰਾਸਟਰਪਤੀ ਆਰ.ਵੈਕਟਰਮਨ ਨੂੰ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਰਾਸਟਰਪਤੀ ਬਣਾ ਦੇਣਾ ਸੀ,ਤਾਂ ਕਿ ਕੋਈ ਵੀ ਯੋਜਨਾ ਵਿੱਚ ਅੜਿੱਕਾ ਨਾ ਆਵੇ।

ਇੰਦਰਾ ਗਾਂਧੀ ਦੇ ਸੁਰੱਖਿਆਂ ਗਾਰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਸਬ ਇੰਸਪੈਕਟਰ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ਤੇ ਤਾਇਨਾਤ ਬੇਅੰਤ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਇੰਦਰਾ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਸਹਾਇਕ ਆਰ.ਕੇ ਧਵਨ ਤੋ ਇੰਦਰਾ ਗਾਂਧੀ ਦੀ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਪਤਾ ਲੱਗ ਗਿਆਂ ਸੀ।ਬੇਅੰਤ ਸਿੰਘ ਤੇ ਧਵਨ ਚੰਗੇ ਦੋਸਤ ਸਨ।ਇਹ ਯੋਜਨਾਂ ਪ੍ਰਵਾਨ ਨਾ ਚੜ ਸਕੇ ਤੇ ਬਲਿਊ ਸਟਾਰ ਦਾ ਬ ਦ ਲਾ ਲੈਣ ਲਈ ਬੇਅੰਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਸਤਵੰਤ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਨਾਲ ਰਲਾਕੇ 31 ਅਕਤੂਬਰ 1984 ਨੂੰ ਇੰਦਰਾ ਦਾ ਕੰਮ ਤਮਾਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।ਹੁਣ ਕੁੱਝ ਲੋਕ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੱਲਾਂ ਤੇ ਯਕੀਨ ਨਹੀ ਕਰਨਗੇ ਤੇ ਸਬੂਤ ਮੰਗਣਗੇ।ਉਸ ਵੇਲੇ ਪਾਕਿ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਚ ਨੰਬਰ 2 ਗੁਲਾਮ ਇਜ਼ਹਾਕ ਖਾਨ ਨੇ ਜੁਲਾਈ 1993 ਵਿੱਚ ਬਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਕਿ ਇੰਦਰਾ ਨੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਉੱਤੇ ਹ ਮ ਲਾ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਸੀ,ਪਰ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਦਿਨ ਤੋ 10 ਕੁ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਉਸਨੂੰ ਗੋ ਲੀ ਮਾ ਰ ਕੇ ਮਾ ਰ ਦਿੱਤਾਂ ਗਿਆਂ ਸੀ।ਅਮੀਆ ਰਾਉ ਨੇ ਐਕਨਾਮਿਕਸ ਪੋਲੀਟੀਕਲ ਵੀਕਲੀ ਦੇ 8 ਦਸੰਬਰ 1984 ਦੇ ਪਰਚੇ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆਂ ਸੀ ਕਿ ਜੇ ਇੰਦਰਾ ਨੂੰ ਕੁੱਝ ਵੀ ਨਾ ਹੁੰਦਾ ਤਾਂ ਵੀ ਸਿੱਖਾ ਿਵਰੁੱਧ ਹਿੰ ਸਾ ਹੋਣੀ ਹੀ ਸੀ।ਇੱਕ ਹੋਰ ਪੱਤਰਕਾਰ ਨੇ ਵੀ 23 ਦਸੰਬਰ 1984 ਨੂੰ ਮਸ਼ਹੂਰ ਇਲਸਟਰੇਟਡ ਵੀਕਲੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਅਜਿਹੀ ਹੀ ਟਿੱਪਣੀ ਕੀਤੀ ਸੀ।ਕੀ ਹੁਣ ਕੋਈ ਐਹੋ ਜਿਹੀ ਯੋਜਨਾਬੰਦੀ ਨਹੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ?

ਬਿਲਕੁਲ ਸਹੀ ਗੱਲ ਹੈ ਘੁਮਾਣ ਸਾਬ ਜੋ ਤੁਸੀਂ ਲਿਖਿਆ -ਮੁਲਾਕਾਤ ਦੋਰਾਨ ਵੀਰ ਜੀ ਨੂੰ ਪਿਤਾ ਜੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਸਤਵੰਤ ਸਿੰਘ ਤੁਸਾ ਇਹ ਅੰਦਾਜਾ ਨਹੀਂ ਲਾਇਆ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਇੰਦਰਾ ਪਾ ਪ ਣ ਦੇ ਮ ਰ ਨ ਨਾਲ ਸਿੱਖਾਂ ਦਾ ਇੰਨਾਂ ਕ ਤ ਲੇ ਆ ਮ ਹੋਵੇਗਾ… ਬਹੁਤ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋ ਗਿਆ ਸਿੱਖਾਂ ਦਾ ਜੀਉਦੇ ਸਾ ੜ ਤੇ ਵੀਰ ਜੀ ਇਕਦਮ ਗੰ ਭੀ ਰ ਹੋ ਗਏੇ ਜਿਸ ਤੋਂ ਮੈਂ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਲਾ ਲਿਆ ਕਿ ਇਸ ਪਹਿਲਾ ਵੀਰ ਜੀ ਅਨਜਾਣ ਸਨ.. ਿਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਕਿ ਕੀ ਕੁਝ ਵਾਪਰਿਆਂ ਸਿੱਖਾਂ ਨਾਲ ਫਿਰ ਵੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਪਾਪਾ ਜੀ ਜੋ ਪਲੈਨ ਇੰਦਰਾ ਨੇ ਬਣਾਇਆ ਸੀ ਉਸ ਨਾਲ ਤਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੀ ਕਿਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਣਾ ਸੀ
ਸਰਬਜੀਤ ਸਿੰਘ ਘੁਮਾਣ

About admin

Check Also

SGPC ਦੇ RSS ਖਿਲਾਫ਼ ਮਤਾ ਪਾਸ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਭੜਕੇ ਹਿੰਦੂ ਨੇਤਾ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਡੀਜੀਪੀ ਨੂੰ ਕੀਤੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ

ਸ਼ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਜਨਰਲ ਹਾਊਸ ‘ਚ ਮਤਾ ਪਾ ਕੇ ਆਰਐਸਐਸ ਵਲੋਂ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਹਿੰਦੂ ਰਾਸ਼ਟਰ …

%d bloggers like this: