Breaking News

ਧਰਤੀ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ਤੋਂ 700KM ਹੇਠਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਸਮੁੰਦਰ:

ਧਰਤੀ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ਤੋਂ 700KM ਹੇਠਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਸਮੁੰਦਰ: ਇਸ ਵਿੱਚ ਸਾਰੇ ਸਮੁੰਦਰਾਂ ਨਾਲੋਂ 3 ਗੁਣਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਣੀ

ਇੱਕ ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ, ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੂੰ ਧਰਤੀ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਪਾਣੀ ਦਾ ਇੱਕ ਭੰਡਾਰ ਮਿਲਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਧਰਤੀ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸਮੁੰਦਰਾਂ ਦੇ ਆਕਾਰ ਤੋਂ ਤਿੰਨ ਗੁਣਾ ਹੈ। ਇਹ ਜ਼ਮੀਨਦੋਜ਼ ਪਾਣੀ ਦਾ ਭੰਡਾਰ ਸਾਡੀ ਸਤ੍ਹਾ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 700 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਹੇਠਾਂ ਮੌਜੂਦ ਹੈ, ਜਿਸ ਦੀ ਕਦੇ ਕਿਸੇ ਨੇ ਕਲਪਨਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਹ ਅਧਿਐਨ ਇਸ ਧਾਰਨਾ ਨੂੰ ਚੁਣੌਤੀ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਪਾਣੀ meteorites ਜਾਂ ਧੂਮਕੇਤੂਆਂ ਤੋਂ ਆਇਆ ਹੈ। ਅਧਿਐਨ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਹੈ ਕਿ ਧਰਤੀ ਦੇ ਸਮੁੰਦਰ ਇਸ ਦੇ ਮੂਲ ਤੋਂ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਹਨ।

ਦਰਅਸਲ, ਇਵਾਨਸਟਨ, ਇਲੀਨੋਇਸ ਦੀ ਨਾਰਥਵੈਸਟਰਨ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਧਰਤੀ ਦੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਉਤਪਤੀ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਪਰ ਇਸ ਖੋਜ ਨੇ ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਚਾਨਕ ਖੋਜ ਕਰਨ ਲਈ ਅਗਵਾਈ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਧਰਤੀ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ਤੋਂ 700 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਹੇਠਾਂ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਸਮੁੰਦਰ ਮਿਲਿਆ। ਇਹ ਸਾਗਰ, ਇੱਕ ਨੀਲੀ ਚੱਟਾਨ ਦੇ ਅੰਦਰ ਛੁਪਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਜਿਸਨੂੰ ਰਿੰਗਵੁਡਾਈਟ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਸਾਡੀ ਸਮਝ ਨੂੰ ਚੁਣੌਤੀ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਧਰਤੀ ਦਾ ਪਾਣੀ ਕਿੱਥੋਂ ਆਇਆ ਹੈ।

ਇਸ ਭੂਮੀਗਤ ਸਮੁੰਦਰ ਦਾ ਆਕਾਰ ਗ੍ਰਹਿ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸਤਹ ਸਾਗਰਾਂ ਦੇ ਆਕਾਰ ਤੋਂ ਤਿੰਨ ਗੁਣਾ ਹੈ। ਇਹ ਨਵੀਂ ਖੋਜ ਧਰਤੀ ਦੇ ਜਲ ਚੱਕਰ ਬਾਰੇ ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਥਿਊਰੀ ਵੀ ਪੇਸ਼ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਖੋਜ ਦੱਸਦੀ ਹੈ ਕਿ ਧੂਮਕੇਤੂ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਰਾਹੀਂ ਪਾਣੀ ਧਰਤੀ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚਿਆ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੀ ਬਜਾਇ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਕੁਝ ਸਿਧਾਂਤਾਂ ਨੇ ਸੁਝਾਅ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਧਰਤੀ ਦੇ ਸਮੁੰਦਰ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਇਸ ਦੇ ਮੂਲ ਵਿੱਚੋਂ ਨਿਕਲ ਕੇ ਹੋਂਦ ਵਿੱਚ ਆਏ ਹੋਣ।

ਇਸ ਭੂਮੀਗਤ ਸਮੁੰਦਰ ਨੂੰ ਬੇਪਰਦ ਕਰਨ ਲਈ, ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ 500 ਤੋਂ ਵੱਧ ਭੂਚਾਲਾਂ ਤੋਂ ਭੂਚਾਲ ਦੀਆਂ ਲਹਿਰਾਂ ਦਾ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਜ ਵਿੱਚ 2,000 ਭੂਚਾਲਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਲੜੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ। ਧਰਤੀ ਦੀਆਂ ਅੰਦਰੂਨੀ ਪਰਤਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘਣ ਵਾਲੀਆਂ ਤਰੰਗਾਂ, ਇਸਦੇ ਕੋਰ ਸਮੇਤ, ਗਿੱਲੀਆਂ ਚੱਟਾਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘਣ ਵੇਲੇ ਹੌਲੀ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ, ਜੋ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਵਿਸ਼ਾਲ ਜਲ ਭੰਡਾਰ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ।

ਹੁਣ, ਇਸ ਕ੍ਰਾਂਤੀਕਾਰੀ ਖੋਜ ਦੇ ਨਾਲ, ਖੋਜਕਰਤਾ ਇਹ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰਨ ਲਈ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਤੋਂ ਭੂਚਾਲ ਸੰਬੰਧੀ ਵਧੇਰੇ ਅੰਕੜੇ ਇਕੱਠੇ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਕੀ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਮੈਂਟਲ ਪਿਘਲਣਾ ਇੱਕ ਆਮ ਵਰਤਾਰਾ ਹੈ? ਉਹਨਾਂ ਦੀਆਂ ਖੋਜਾਂ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਪਾਣੀ ਦੇ ਚੱਕਰ ਬਾਰੇ ਸਾਡੀ ਸਮਝ ਵਿੱਚ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਲਿਆ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ, ਸਾਡੇ ਗ੍ਰਹਿ ਦੀਆਂ ਸਭ ਤੋਂ ਬੁਨਿਆਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ।